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  RISALA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI 

MHE. JAJI MSTAAFU DAMIAN Z. LUBUVA  

KUHUSU UPIGAJI KURA KATIKA UCHAGUZI MKUU WA RAIS, 

WABUNGE NA MADIWANI UTAKAOFANYIKA  

TAREHE 25 OKTOBA, 2015 

 

Ndugu Wananchi 

Kama mnavyofahamu kesho tarehe 25, Oktoba 2015 ni Siku ya 

Kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kumchagua Rais, Mbunge na Diwani kwa Tanzania Bara. 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ndicho chombo ambacho kimepewa 

dhamana ya Kikatiba Kuratibu, Kusimamia na Kuendesha Chaguzi za 

Rais, Wabunge na Madiwani.   

 

Awali ya yote kwa niaba ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi natumia 

nafasi hii kuwapa pole Viongozi wa Vyama vya Siasa  na wafuasi 

wao kwa kuwapoteza viongozi wao waandamizi akiwemo 

Mwenyekiti wa Democratic Party (DP) Mchungaji Christopher Mtikila 

na Mwenyekiti wa Chama cha National League for Democracy (NLD) 

Dr. Emmanuel Makaidi, pia wagombea mbalimbali katika ngazi za 

Ubunge na Udiwani.  Jambo hili zito limesababisha kuahirisha 
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kampeni na mchakato wa uchaguzi katika Majimbo na Kata husika ili 

kuwezesha Vyama husika kuteua Wagombea wengine mbadala.  

 

Aidha, nawapongeza wananchi wote kwa utulivu mliouonyesha 

wakati wa kipindi cha Kampeni za Uchaguzi. Ingawa kulikuwa na 

dosari za hapa na pale; juhudi zilifanywa na Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi, Msajili wa Vyama vya Siasa, Vyama vya Siasa 

vinavyoshiriki Uchaguzi, Jeshi la Polisi na wadau wengine mbalimbali 

wa Uchaguzi kukemea vitendo hivyo ili kuwezesha Kampeni za 

Uchaguzi kufanyika kwa Usalama na Amani. 

Ndugu Wananchi 

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 jumla ya Wapiga Kura 

23,254,485 walijiandikisha ili kuweza kushiriki katika zoezi hilo katika  

jumla ya Vituo 64,736, ambapo Tanzania Bara ni Vituo 63,156 na 

Zanzibar ni Vituo 1,580.  

Natoa rai kwa wale wote mliojiandikisha kama Wapiga Kura 

kujitokeza kwenye vituo walikojiandikisha ili kuweza kupiga kura na 

kuwachagua viongozi wanaowataka bila hofu, woga, wasiwasi au 

ushawishi. Kura ni haki yako na ni kwa mustakabali wako na nchi 

yetu. 
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Ndugu Wananchi  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inapenda kuwakumbusha Wapiga Kura 

wote mambo yafuatayo:- 

(i) Vituo vitafunguliwa saa 1:00 asubuhi na kufungwa saa 10:00 

jioni. Iwapo wakati wa kufunga Kituo watakuwepo Wapiga 

Kura katika mstari ambao wamefika kabla ya wakati wa 

kufunga Kituo na hawajapiga Kura, hao wataruhusiwa 

Kupiga Kura. Mtu yeyote hataruhusiwa kujiunga katika 

mstari wa Wapiga Kura baada ya saa kumi (10:00) jioni. 

  

(ii) Mpiga Kura akumbuke kubeba Kadi yake ya Mpiga Kura. 

Sheria inaelekeza kuwa ili Mpiga Kura aruhusiwe kupiga kura 

ni lazima awe na  kadi ya kupigia Kura. Fomu Na. 17 sio 

mbadala wa Kadi ya Mpiga Kura.  Fomu hii ni kwa ajili ya 

Mpiga Kura mwenye Kadi ya Mpiga Kura kutoa Tamko 

kuthibitisha ndiye mwenye jina linaloonekana kwenye Daftari 

la Kudumu la Wapiga Kura na kwamba bado hajapiga kura 

katika kituo hicho au mahali pengine.  

(iii) Kipaumbele kitatolewa kwa wagonjwa, wanaoishi na 

ulemavu wa aina mbalimbali, wanawake wajawazito au 
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wenye watoto wachanga na wazee ambao hawatatakiwa 

kujipanga kwenye mstari.  

(iv) Wakati wote wa Kupiga Kura na Kuhesabu Kura, Mawakala 

wa Vyama vya Siasa wawepo kwenye Vituo. Wajibu wao ni 

kulinda maslahi ya Vyama vyao na Wagombea. Hata hivyo 

hawatakiwi kuingilia masuala ya utendaji ambayo 

yamekabidhiwa kwa Msimamizi wa Kituo. 

 

(v) Kura zitahesabiwa katika Kituo cha Kupigia Kura mara tu 

Upigaji Kura utakapokamilika. Baada ya Kura kuhesabiwa, 

Matokeo yatajazwa kwenye Fomu za Matokeo ya Uchaguzi 

Na. 21A, 21B na 21C.  Fomu hizo zitatiwa saini na Msimamizi 

wa Kituo na Mawakala. Kila Wakala atapewa nakala za Fomu 

za Matokeo ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani na 

nakala nyingine zitabandikwa mahali pa wazi nje ya Kituo. 

 

(vi) Msimamizi wa Kituo/Msimamizi Msaidizi wa Kituo atapeleka 

Fomu za Matokeo ya Uchaguzi na vifaa vingine vilivyotumika 

kwenye zoezi la Upigaji Kura kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. Wakala wa kila 

Chama na mlinzi wa Kituo watakaokuwa popote msafara 
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unapoanzia wataruhusiwa kusindikiza msafara wa kupeleka 

matokeo ya Uchaguzi kwenda kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi wa Kata. 

 

(vii) Matokeo yote yakishapokelewa na Msimamizi wa Uchaguzi 

kwa upande wa Uchaguzi wa Rais na Wabunge na 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kwa upande wa Uchaguzi 

wa Udiwani, yatajumlishwa mbele ya Mawakala na wote 

wanaoruhusiwa kuingia kwenye vituo vya Kujumlishia Kura. 

 

(viii) Kama ilivyokuwa wakati wa kuhesabu Kura, baada ya 

ujumlishaji kukamilika, Fomu Na. 24A, 24B na 24C za 

Matokeo ya Uchaguzi zitatiwa saini na Msimamizi wa 

Uchaguzi na Mawakala watakaokuwepo. Mawakala 

watapewa Nakala za Fomu za Matokeo na Nakala moja moja 

itawekwa mahali pa wazi nje ya Kituo cha Kujumlisha Kura. 

 

(ix) Matokeo ya Uchaguzi wa Rais yatatumwa Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi.  Tume itayahakiki na itatangaza matokeo ya awali 

ya Uchaguzi wa Rais kadri itakavyo kuwa ikiyapokea kutoka 

Majimboni. 
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(x) Tume ya Taifa ya Uchaguzi itajumlisha matokeo ya Uchaguzi 

wa Rais ya Majimbo yote ya nchi nzima na kumtangaza 

Mshindi. Mawakala wa Vyama vya siasa vinavyoshiriki 

Uchaguzi wa Rais wanaruhusiwa kuwepo wakati wa 

kujumlisha Matokeo ya Uchaguzi wa Rais. Ni Tume pekee 

ndiyo yenye mamlaka Kisheria ya kumtangaza Mshindi wa 

Urais. Matokeo yatakayo tangazwa na Tume ndio yatakayo 

heshimiwa. 

                                                                                                                                                                                                                   

Ndugu Wananchi 

Tume inapenda kusisitiza mambo muhimu yafuatayo:- 

(i) Mwisho wa Kampeni ni leo saa 12:00 jioni, Vyama, Wagombea 

na mashabiki   baada ya saa 12 jioni wasifanye kampeni za aina 

yoyote ikiwa ni pamoja na kutumia alama zozote zinazoashiria 

kampeni kama Vile bendera n.k. 

(ii) Mawakala wa Vyama vya Siasa wanaruhusiwa kuwepo Vituoni 

kwa mujibu wa Sheria na kanuni, Wakala asiyekuwa na barua ya 

utambulisho kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi hataruhusiwa 

kuingia katika kituo cha kupigia, kuhesabia na kujumlishia Kura. 
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(iii) Vyama vyote vya Siasa vinavyoshiriki katika Uchaguzi   

vinatakiwa kuhakikisha kwamba vinaweka Mawakala wake katika 

vituo vyote vya Kupigia Kura na Kujumlisha Kura. Mawakala hao 

watatakiwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa.  

(iii) Mara baada ya Kupiga Kura na kwa kuzingatia Maadili ya 

Uchaguzi ya 2015 yaliyokubaliwa na Vyama vyote vya 

Siasa na kuridhiwa na Mahakama, Wapiga Kura 

wanatakiwa kuondoka Vituoni na kuendelea na shughuli 

zao. Vituoni Vyama vya Siasa vimeweka Mawakala wake 

ambao watalinda maslahi ya Vyama husika na Wagombea 

wao. 

(iv) Mpiga Kura atapiga Kura kwenye Kituo alichojiandikisha 

au alichopangiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

 

(v) Watu waliotajwa kwenye Sheria ndiyo pekee 

wanaoruhusiwa kuingia kwenye Vituo vya Kupigia, 

kuhesabia na kujumlishia Kura. 

 

(vi) Mpiga Kura anayeishi na ulemavu wa kutoona 

ataruhusiwa kuja kituoni na mtu anayemchagua 



8	
  
	
  

mwenyewe. Aidha, kwa Wapiga Kura wa aina hii ambao 

watataka Kupiga Kura zao wao wenyewe watapatiwa kifaa 

maalum cha Nukta Nundu (Tactile Ballot Folder). 

Vifaa hivyo vitakuwepo katika vituo vyote nchi nzima. 

 

(vii) Ni kosa la jinai Mpiga Kura Kupiga Kura zaidi ya mara 

moja.  

(viii) Mpiga Kura ambaye atakuwa na kadi ya Mpiga Kura ila 

namba ya Kadi yake ni tofauti na namba iliyo kwenye 

Daftari la Kituo ataruhusiwa kupiga Kura. 

 
(ix) Wapiga Kura ambao picha zao hazionekani vizuri au 

hazionekani kabisa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura wataruhusiwa kupiga Kura. 

 
(x) Wapiga Kura walioandikishwa na Tume na wanaishi katika 

maeneo mapya ya kiutawala yaliyogawanywa wakati au 

baada ya zoezi la uandikishaji kukamilika, hivyo, majina ya 

maeneo hayo kutofautiana na majina yaliyopo kwenye 

kadi zao wataruhusiwa Kupiga Kura. 
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(xi) Wapiga Kura ambao wana Kadi za Kupigia Kura na majina 

yao hayapo katika Daftari la Kituo walichojiandikishia 

lakini yapo katika Orodha ya majina ambayo haina picha  

iliyotolewa na  Tume ya Taifa ya Uchaguzi wataruhusiwa 

Kupiga Kura. 

 
(xii) Ni marufuku, na ni kosa la jinai kumkataza mtu kwenda 

Kupiga Kura. 

 

(xiii) Katika Uchaguzi wa Rais mwenye mamlaka ya 

kumtangaza Mshindi ni Tume ya Taifa ya Uchaguzi.  Kwa 

upande wa Uchaguzi wa Wabunge mwenye Mamlaka ya 

kutangaza Mshindi ni Msimamizi wa Uchaguzi.  Kwa 

Uchaguzi wa Madiwani mwenye mamlaka ya kufanya 

hivyo ni Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. 

 

Ndugu Wananchi, 

Kwa kumalizia, Tume inawasihi tena Wapiga Kura wote wa nchi 

nzima kujitokeza kwa wingi Kupiga Kura ili kuwachagua Viongozi 

mnaowataka wawaongoze kwa miaka mitano ijayo.  
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Tume inapenda kuwahakikishia Wananchi wote kwamba kutakuwa 

na ulinzi wa kutosha katika Vituo vya Kupigia Kura.  

Ni matumaini ya Tume kuwa hali ya Amani na Utulivu ambayo 

imekuwepo hadi sasa na kama ilivyokuwa katika Chaguzi zilizopita 

itaendelea kudumishwa ili kuhakikisha kwamba Uchaguzi unafanyika 

kwa Utulivu na Amani kwa Ustawi wa Taifa letu. Kila Mwananchi, 

Viongozi wa Dini na Vyama vya Siasa tushirikiane wote ili 

kuhakikisha kuwa viashiria vya uvunjifu wa Amani na Utulivu 

vinaepukwa katika hali ya Amani na Utulivu, Uchaguzi utakaofanyika 

utakuwa Huru, Wazi na wa Haki. 

 

KUMBUKA KUPIGA KURA NI HAKI YAKO YA MSINGI NA 

MUSTAKABALI WA NCHI NENDA KAPIGE KURA. 

MUNGU IBARIKI AFRIKA MUNGU IBARIKI TANZANIA 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 


