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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 

 

KUHUSU UTEUZI WA WAGOMBEA UBUNGE KATIKA MAJIMBO 

MANNE NA UDIWANI KATIKA KATA 47 ZA TANZANIA BARA 

 

Tarehe 3 Novemba mwaka 2018, Tume ilitangaza kuwa ni siku ya uteuzi 

wa wagombea katika Uchaguzi mdogo wa Ubunge katika Majimbo ya 

Babati Mjini, Ukerewe, Simanjiro na Serengeti na Udiwani katika Kata 

Arobaini na saba (47) za Tanzania Bara. Uteuzi huo ulifanyika kama 

ilivyopangwa. 

Katika Majimbo hayo manne (4) Vyama (6) vya Siasa vilishiriki kwa 

wanachama wao Kumi na tatu (13) kuchukua fomu za uteuzi. Vyama 

hivyo ni AAFP, CCM, CUF, NCCR - Mageuzi, NRA na UDP.  

Katika Kata hizo Arobaini  na saba (47), Vyama kumi na nne (14) vya Siasa 

vilishiriki ambapo wanachama wao Mia moja na mbili (102) walichukua  

Fomu za Uteuzi, vyama hivyo ni AAFP, ACT - Wazalendo, ADC, CCK, 

CCM, CHADEMA, CUF,  DEMOKRASIA MAKINI,  NCCR - Mageuzi, 

NRA, SAU, TLP, UDP na UPDP. 

Hadi muda wa mwisho wa uteuzi tarehe 3 Novemba, 2018 saa 10: 00 jioni 

jumla ya Wagombea wanne (4) wa Ubunge kutoka CCM waliteuliwa na 

hivyo kutangazwa kuwa wamepita bila kupingwa, hii ni kwa mujibu wa 

kifungu cha 44 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi. 
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Kwa upande wa Udiwani katika kata 47, hadi muda wa mwisho wa Uteuzi 

tarehe 3 Novemba, 2018 saa 10.00 jioni kati ya wanachama (102) 

waliochukua fomu za uteuzi ni Wanachama 73 walirejesha fomu na 

kuteuliwa kuwa wagombea udiwani.  Wanachama wengine 29 waliokuwa 

wamechukua  fomu za uteuzi hawakuteuliwa kuwa wagombea kutokana 

na sababu mbalimbali ikiwemo kushindwa kurejesha fomu za uteuzi, 

kutojaza fomu za uteuzi kwa usahihi, kutosaini fomu ya kuheshimu  na 

kuzingatia Maadili ya uchaguzi na kukosa sifa za kugombea udiwani kwa 

mujibu wa sheria. 

Jumla ya wagombea 15 wa nafasi ya Udiwani waliwekewa pingamizi  kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi na hivyo kupelekea wagombea 9 kuenguliwa 

kutoka katika orodha ya wagombea wa nafasi ya Udiwani. 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilipokea Rufaa 2 kutoka kwa wagombea 

Udiwani wa Kata ya Muhinda iliyopo Halmashauri ya Wilaya  Buhigwe na 

Kata ya Mnyamani iliyopo katika Halmashauri ya  Manispaa ya Ilala. 

Katika rufaa hizo mbili wagombea walikata rufaa kupinga maamuzi ya 

Wasimamizi wa Uchaguzi kuwaondoa katika kugombea udiwani. 

Tume katika kikao chake kilichofanyika leo tarehe 9 Novemba 2018 

kimetoa maamuzi kama ifuatavyo:- 

Kwanza, Tume imekubali rufaa moja ya mgombea Udiwani wa CUF 

katika Kata ya Muhinda Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe na hivyo 

kumrudisha kugombea nafasi hiyo.  
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Pili,  Tume imekubaliana na maamuzi ya Msimamizi wa Uchaguzi katika 

Kata ya Mnyamani  iliyopo Halmashauri ya Manispaa ya Ilala ya 

kumuondoa mgombea wa CUF katika orodha ya wagombea na hivyo 

Mgombea kuendelea kuenguliwa kugombea Udiwani. 

Katika Uteuzi  huu wa Udiwani katika Kata Arobaini na saba (47) jumla ya 

Wagombea udiwani katika Kata Arobaini na Moja (41) wamepita bila 

kupingwa, na hivyo kata Sita (6) ndio zitakazofanya uchaguzi hapo tarehe 

2 Desemba 2018, kata hizo ni Nkoanekoli iliyopo Halmashauri ya Wilaya 

ya Meru, Kivinje/Singino, Mteja, Somanga, Mitole zote katika 

Halmashauri ya Kilwa na Kata ya Butimba katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Bunda.  

Kampeni za uchaguzi zimeshaanza kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi na 

zitaendelea hadi tarehe 1 Desemba 2018 ikiwa ni siku moja kabla ya siku ya 

Uchaguzi. 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inavikumbusha vyama vya siasa na wagombea 

wao kuwa vinapaswa kuheshimu Maadili ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge 

na Madiwani ya mwaka 2015,  wakati wote wa kampeni na hata Siku ya 

Uchaguzi  

Taarifa zaidi kuhusu walioteuliwa inapatikana kwenye tovuti ya Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi ya www.nec.go.tz na Ofisi za Tume Makao Makuu. 

Imetolewa leo tarehe 9 Novemba, 2018. 
 

 

Giveness S. Aswile 
KAIMU MKURUGENZI WAUCHAGUZI 

http://www.nec.go.tz/

